Litinin 6 Afirilu 2026 - 23:54
Matsayar Ayatullah A’arafi Kan Allah‑wadai da Hare‑haren Amurka da Gwamnatin Sahyoniyawa Kan Wuraren Addini da Tarihi

Hauza/ Shugaban makarantun ilimin addinin Musulunci (Hauza) ya fitar da sanarwa inda ya yi Allah‑wadai da hare‑haren Amurka da gwamnatin sahyoniyawa kan wuraren addini da tarihi.

A cewar Kamfanin Dillancin Labaran Hauza, ga cikakken bayanin sanarwar Ayatullah A’arafi, shugaban makarantun ilimin addinin Musulunci, na Allah‑wadai da hare‑haren Amurka da gwamnatin sahyoniyawa kan wuraren addini da tarihi:

Da sunan Allah Mai rahama Mai jin ƙai  

وَ لَا تَعْتَدُوا إِنَّ اللَّهَ لَا یُحِبُّ الْمُعْتَدِینَ (بقره، ۱۹۰)

“Kada ku wuce gona da iri; lalle Allah ba Ya son masu wuce gona da iri.” (Baƙara: 190)

Al’ummar duniya, mabiyan addinan tauhidi, musamman manyan shugabannin addini,

Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuhu.

Har yanzu kuma kazaman hannayen girman kai na duniya, wato gwamnatin Amurka da gwamnatin sahyoniyawa masu aikata laifuka, sun sake aikata wani sabon laifi a kan tsarkakan wurare da gadon ruhaniya na ɗan Adam.

Wannan hare‑hare ba kawai wani aikin soja ba ne; a maimakon haka wata fafatawa ce kai tsaye tsakanin “masu bin shaidan” da “sojojin Allah”, kuma wata bayyananniyar cin mutunci ce ga dukkanin ƙimomin ɗan Adam da na addini.

Bayan hare‑haren zalunci da aka kai kan wuraren ibada, wuraren ziyara, masallatai da kuma Husainiyar A’azam ta Zanjan, wadda take wurin taruwar masoya da mabiyan Imam Hussaini (A.S), a ranar 12 ga Farvardin / 1 ga Afrilu 2026, ranar tunawa da kafuwar Jamhuriyar Musulunci da kuma shirin tarbar ranar 13 ga Farvardin — wadda jagoran juyin juya halin Musulunci ya kira ranar fata da rayuwa — an kai wasu hare‑haren makamai masu linzami na ta’addanci ba tare da ƙa’ida ba.

A cikin wannan hari an kai wa babban cocin Orthodox na Saint Nicholas da ke Tehran farmaki mai tsananin muni, wanda ya haifar da babbar barna ga gine‑ginen tarihi da na addini na al’ummar Kiristoci. Tagogi da ƙofofi sun karye, wani ɓangare na rufin gidan kula da tsofaffi ya rushe — inda har yanzu wasu tsofaffi marasa laifi suke zaune — sannan kuma an tozarta cocin a cikin wannan hari na rashin halacci. Wannan shi ne kololuwar dabbanci da gaba ga dukkanin addinan Allah.

Ni a matsayina na shugaban makarantun ilimin addinin Musulunci — waɗanda a koyaushe suke kare masu rauni, suna goyon bayan zaman lafiya tsakanin mabiyan addinai da kuma kusantar mazhabobi — ina yin Allah‑wadai da wannan laifi da mafi tsananin lafazi, kuma ina bayyana cewa:

Na farko: Wuraren ibada (ko masallatai, Husainiyoyi, coci, sinagogi, ko sauran wuraren ibada na addinan tauhidi) kan layi ne. Duk wani hari a kan irin waɗannan wurare — ko a Falasdinu, ko a Lebanon, ko a Syria, ko a Iran, ko a ko’ina a duniya — yana nufin yaƙi da Allah da addininSa, kuma laifi ne a kan ɗan Adam da kuma gadon addini da al’adu.

Na biyu: Ina kira ga Majalisar Ɗinkin Duniya, UNESCO, Vatican, Majalisar Coci‑cocin Duniya, da dukkan shugabannin addini na duniya da kada su yi shiru a kan wannan tozarta wurare masu tsarki da hare‑hare kan masallatai, Haramai masu daraja, Husainiyoyi, wuraren ibada, coci‑coci da sinagogi. Idan a yau an kai hari ga masallaci ko coci a Tehran kuma aka yi shiru, to gobe a wane ƙasa ne irin wannan bala’i zai sake faruwa? Wa zai kasance mai tsaron wurare tsarkakan Allah a duniya?

Na uku: Ina gargadin mabiyan dukkan addinan sama cewa girman kai na duniya da gwamnatin sahyoniyawa ba makiyan Musulmi kaɗai ba ne; su makiyan duk wanda ya yi imani da Allah, Annabawa da littattafan sama ne. A yau an kai hari ga Husainiyar Zanjan da cocin Orthodox a Tehran; gobe kuma wataƙila kowanne wurin ibada zai iya zama manufa. Haɗin kan mabiyan addinan tauhidi a gaban wannan makiyin addini abu ne mai matuƙar muhimmanci.

Na huɗu: Ina kira ga cibiyoyin ilimin addini, jami’o’in duniyar Musulmi da dukkan masu son adalci a duniya da su fitar da ƙaƙƙarfan sanarwa, su shirya zanga‑zangar adawa da kuma ɗaukar matakan diflomasiyya domin kada a saba da irin waɗannan laifuka. Zubar da jinin mara laifi ko rushe duk wani wuri da aka gina da sunan Allah zai tayar da lamirin ɗan Adam mai rai.

A ƙarshe, ina bayyana goyon bayana ga duk masu imani da Allah, ga al’ummar Orthodox ta Rasha da kuma dukkan Kiristocin Iran da na duniya, ina kuma roƙon Allah Maɗaukaki da Ya gaggauta kubutar da ɗan Adam daga zaluncin masu danniya da masu halin shaidanci na Amurka da sahyoniyawa.

أُذِنَ لِلَّذینَ یُقاتَلونَ بِأَنَّهُم ظُلِموا ۚ وَإِنَّ اللَّهَ عَلیٰ نَصرِهِم لَقَدیرٌ

“An ba waɗanda ake yaƙi da su izinin kare kansu domin an zalunce su; kuma lalle Allah Mai iko ne wajen taimakon su.”

Alireza A’arafi
Shugaban Makarantun Ilimin Addinin Musulunci  
Jamhuriyar Musulunci ta Iran

Alamomi

Ra'ayinka

You are replying to: .
captcha