A cewar wakilin Kamfanin Dillancin Labaran Hauza daga Mashhad, Ayatullah Sayyid Ahmad Alamulhuda, a ci gaba da zaman tafsirin ayoyin Alƙur’ani Mai Girma a watan Ramadan na wannan shekara, wanda aka gudanar a Husainiyar ofishin wakilin Waliyul Faqih a lardin Khorasan Radhawi, ya bayyana cewa: yau batun namu yana kan aya ta 60 ta Suratul Anfal wadda take magana kan umarnin Allah Maɗaukaki game da samun ƙarfi da ƙarfafuwar Musulmi."
Ya ƙara da cewa: "Kafin mu shiga cikin bayanin ayar, ya dace in faɗi wani muhimmin batu a matsayin gabatarwa. Ku duba, tun daga ranar farko da mutum ya fara rayuwa a duniya, ya yi ƙoƙari ya sanya duk abin da ke akwai ya zama abin amfani ga rayuwarsa. Ya yi ƙoƙari ya mallaki dukkan albarkatun duniya da na halitta domin samun ƙarin walwala da jin daɗi da kuma tabbatar da manyan buƙatunsa. Har ma daga baya mutum ya fara tunanin amfani da sauran mutane domin rayuwarsa, domin ya anfani da dukkan basirarsu da abin da suke da shi."
Wakilin Waliyul Faqih a Khurasan Radhawi ya ci gaba da cewa: "Daga wannan lokaci ne yaƙe‑yaƙe da rikice‑rikice tsakanin mutane suka fara. Wato waɗanda suka fi ƙarfi suka yanke shawarar cewa za su iya ɗaukar masu rauni su sanya su yi musu aiki. A farkon lokaci wannan rikici yana da siffa mai bayyana wadda ta dogara da ƙarfi da iko."
Tunani na modernity ya zama dalilin yaƙe‑yaƙen duniya da neman iko
Ya bayyana cewa: "Bisa wannan ne aka kafa tsarin modernity, inda Hobbes ya gabatar da ra’ayin cewa mutum dabba ce kamar sauran dabbobi, sai dai mutum yana da ikon tunani da hankali, kuma ta hanyar tara iko da kayan duniya yana samun abin da yake so."
Mamban Majalisar Kwararrun ya bayyana cewa: "Wannan tunani da akidar modernism a cikin shekaru kimanin 200 na wanzuwarsa ta kai ga yaƙe‑yaƙen duniya. Yanzu kowa ya fahimci cewa tunanin modernism tunani ne mai lalacewa. Idan kuma an kafa gwamnatoci masu tsarin socialism ko liberalism, a zahiri suna aiki ne a kan wannan tunanin Hobbes. Waɗanda suka goyi bayan wannan tunani yanzu suna neman akidar post‑modernism."
Ayatullah Alamulhuda ya jaddada cewa: "A cikin kalaman baya‑bayan nan na shugaban ƙasar Amurka, wannan ra’ayi na Hobbes ya bayyana sarari. Ya faɗi a fili cewa idan Iraniyawa sun ba mu duk abin da suke da shi, da babu yaƙi. Saboda haka akwai bangarori biyu: masu ƙarfi da masu rauni; kuma masu rauni dole su shiga ƙarƙashin masu ƙarfi."
Ya ce: "A farkon lokacin da modernity ta bayyana, ana cewa tana neman zaman lafiya da kwanciyar hankali. Amma bayan shekaru 200 ko 250 da wannan akida ta wuce, Amurka wadda take jagorantar wannan tunani yanzu tana faɗa a fili cewa idan Iraniyawa sun ba mu duk abin da suke da shi, da babu yaƙi. Abin takaici, duk da cewa Amurka ta bayyana a fili cewa burinta shi ne hadiye Iran, wasu har yanzu suna magana kan yin tattaunawa."
Limamin Juma’a na Mashhad ya ƙara da cewa: "Tun daga farko Jagoran juyin juya hali ya ce wannan tattaunawar ba mai mutunci ba ce, ba mai hikima ba ce, kuma ba mai daraja ba ce. Abin da muke da shi duk mallakinmu ne da na mutanenmu; ta yaya za mu ba Amurka dukkan dukiyarmu?"
Mamban Majalisar Kwararrun ya yi nuni da wasu bangarori na irin zaluncin da Jagoran juyin juya hali ya fuskanta, yana cewa: "A hankali lokaci zai bayyana waɗannan abubuwa. Tun daga farko ya kasance yana adawa da tattaunawa, amma wasu suna jaddada cewa dole a yi tattaunawa."
Jaddadawar Alƙur’ani kan ƙarfafa iko da ƙarfin al’ummar Musulmi
Ayatullah Alamulhuda ya ce: "Alƙur’ani yana cewa ku da kuke al’ummar Musulmi bai kamata ku zama masu rauni ba, domin idan kuka zama masu rauni, waɗanda suke da ƙarfi za su kayar da ku. A wannan mahallin aya ta 60 ta Suratul Anfal tana cewa a mataki na farko ku ƙara ƙarfin soja, sannan kuma ku ƙarfafa ƙarfin siyasa, ilimi da kimiyya.
Ya ƙara da cewa: "A yau maƙiyi ya shiga cikin hali na ruɗani da gazawa. Kai hare‑hare kan makarantu da asibitoci alama ce ta rauni da gazawarsa. Lokacin da ba zai iya fuskantar ƙarfin sojoji ba, sai ya aikata irin waɗannan laifuka. Allah ya jiƙan Jagoran juyin juya hali, ya bayyana mana hanyar da ya kamata mu bi a yau domin matakanmu na gaba bayan shahadarsa su kasance a sarari."
Ayatullah Alamulhuda ya ce: "Dalilin da ya sa Ahlul Baiti (a.s) suka dage cewa Musulmi su ƙara ƙarfin sojojinsu shi ne saboda gwamnatocin Banu Umayya da Banu Abbas. Abin takaici, sukan sayar da Musulmi. Daga cikin misalai akwai yarjejeniyar Mu’awiya da Daular Rum domin tabbatar da naɗa Yazid a matsayin magaji, alhali a wancan lokaci Musulmi suna da ƙarfin gaske har wasu yankuna na Ruma suna ƙarƙashin ikon Musulmi."
Manufar ƙarfafa ikon al’ummar Musulmi ita ce hana hare‑haren maƙiya
Wakilin Waliyul Faqih a lardin Khurasan Radhawi ya ce: "A cikin wannan aya akwai batutuwa biyu. Na farko shi ne mu mallaki dukkan nau’o’in ƙarfi, ciki har da na soja. Na biyu kuma shi ne me za mu yi da wannan ƙarfi? Dole ne a yi amfani da shi domin hana maƙiya neman iko da kai hari. Idan Amurka ta sha kashi a wannan karo, ba za ta sake kusantar kai hari ba. Kamar yadda kuke gani, jirgin ruwan yaƙin Amurka Abraham Lincoln yana guduwa."
Ayatullah Alamulhuda ya ƙara da cewa: "Idan maƙiyi ya ji tsoronmu, wannan yana nufin muna da ƙarfin hana hari. A lokacin ne zai fara lissafin irin asarar da zai iya yi. Wani muhimmin batu a cikin wannan aya shi ne cewa maƙiyin Allah shi ne maƙiyinku. Domin Musulmi su ne wakilan Allah a duniya; duk lokacin da ƙarfin rundunar Musulmi ya ƙaru, ƙarfin rundunar Allah da gaskiya yana ƙaruwa. Saboda haka duk burin maƙiyi shi ne karya rundunar Allah."
Limamin Juma’a na birnin Mashhad ya ce: "Imani da Allah muhimmin batu ne sosai. Idan wannan imani ya yi rauni, mutum zai fara tunanin yin sulhu ko tattaunawa da maƙiyi. Ku duba, shahadar Jagoran juyin juya hali ba lamari na yau da kullum ba ne. Shahadarsa ma darasi ne a gare mu domin mu san har ina ya kamata mu yi juriya mu tsaya a gaban maƙiya."
Muhimmancin faɗakarwa game da wakilan maƙiya a cikin gida
Ya ce: "Wani batu a cikin wannan aya shi ne gargadi cewa wataƙila akwai maƙiya da wakilansu a cikin ku, waɗanda suka kutsa cikin al’ummarku amma ba ku san su ba; Allah ne kawai ya san su. Don haka ku sani cewa maƙiyi ba kawai a gaban ku yake ba, yana iya kasancewa a cikin ku ma."
Mamban Majalisar Kwararrun ya ƙara da cewa: "Duk abin da kuka sadaukar a tafarkin Allah, Allah zai mayar muku da shi sau da yawa. Don haka kada ku ji tsoron rasa rayukanku ko dukiyoyinku. Idan wannan aya ta zama jagora a rayuwarmu, babu wani maƙiyi da zai iya tsayawa a gabanmu, kuma nasara tabbatacciya za ta kasance namu — ko da kuwa ta kai ga shahada ko kisan mu.
Ra'ayinka